พิธีไหว้ครู “น้อมจิตวันทาบูชาครู” ประจำปีการศึกษา 2560
วันที่ 6 กรกฎาคม 2560 ผู้อำนวยการสำนักบริการวิชาการและจัดหารายได้ ได้เข้าร่วมพิธีไหว้ครู “น้อมจิตวันทาบูชาครู” ประจำปีการศึกษา 2560 โดยมีรองศาสตราจารย์สุวิทย์ วงษ์บุญมาก อธิการบดีมหาวิทยาลัยราชภัฏกำแพงเพชร เป็นประธานในพิธี และให้โอวาทแก่นักศึกษา พร้อมด้วยคณะผู้บริหารและคณาจารย์เข้าร่วมพิธี สำหรับพิธีไหว้ครูนั้นเป็นการแสดงความเคารพและระลึกถึงพระคุณของอาจารย์ผู้ประสิทธิ์วิชาความรู้ ทำให้นักศึกษาสามารถนำไปประกอบวิชาชีพ สร้างความเจริญรุ่งเรืองให้แก่ตนเองและครอบครัวได้ในอนาคต โดยพิธีไหว้ครูมักจะจัดในวันพฤหัสบดี ซึ่งคนไทยถือว่าพระพฤหัสเป็นเทพที่ส่งเสริมวิทยาการและความเฉลียวฉลาด ซึ่งเป็นคุณสมบัติของครู จึงถือเอาวันพฤหัสบดีเป็นวันไหว้ครู เพื่อความเป็นสิริมงคล
สำนักบริการวิชาการและจัดหารายได้ มหาวิทยาลัยราชภัฏกำแพงเพชร. (2560). พิธีไหว้ครู “น้อมจิตวันทาบูชาครู” ประจำปีการศึกษา 2560. สืบค้น 20 กรกฎาคม 2567, จาก https://asl.kpru.ac.th/main/?lang=TH&page_id=160&pdf=1
ข้อมูลอื่น ๆ
โครงการนิทรรศการเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสมหามงคล เฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ 28 กรกฎาคม 2567 ภายใต้โครงการอนุรักษ์ฟื้นฟูแหล่งน้ำและการจัดการสิ่งแวดล้อม
เผยแพร่เมื่อ 18 กรกฎาคม 2567